การผลิตไบโอดีเซลจากน้ำมันพืชใช้แล้วร่วมกับชุดผลิตน้ำร้อนพลังงานแสงอาทิตย์
ในวันที่ 20 มีนาคม 2567 คณะเทคโนโลยีอุตสาหกรรม มหาวิทยาลัยราชภัฏกำแพงเพชร จัดการถ่ายทอดองค์ความรู้ : การผลิตไบโอดีเซลจากน้ำมันพืชใช้แล้วร่วมกับชุดผลิตน้ำร้อนพลังงานแสงอาทิตย์
โดยมี ผศ.ดร.ปรียานุช พรหมภาสิต อธิการบดี เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการถ่ายทอดองค์ความรู้ และร่วมวิพากษ์ข้อเสนอเชิงนโยบาย เรื่อง "การผลิตไบโอดีเซลจากน้ำมันพืชใช้แล้วร่วมกับชุดผลิตน้ำร้อนพลังงานแสงอาทิตย์" ณ ห้องประชุมชั้น 2 คณะเทคโนโลยีอุตสาหกรรม มหาวิทยาลัยราชภัฏกำแพงเพชร โดยมี ดร.ชนากานต์ เพิ่มฉลาด นักวิจัยอาวุโส ศูนย์เชี่ยวชาญนวัตกรรมพลังงานสะอาดและสิ่งแวดล้อม (ศนพ.) เป็นวิทยากร
-----------
สำหรับโครงการดังกล่าว ประกอบด้วย การถ่ายทอดองค์ความรู้ เรื่องการผลิตไบโอดีเซลจากน้ำมันพืชใช้แล้วร่วมกับชุดผลิตน้ำร้อนพลังงานแสงอาทิตย์ การถอดบทเรียน การระดมความคิดเห็นและข้อเสนอแนะในการปรับปรุงองค์ความรู้การผลิตไบโอดีเซลจากน้ำมันพืชฯ และการร่วมวิพากษ์ข้อเสนอเชิงนโยบาย การผลิตไบโอดีเซลจากน้ำมันพืชใช้แล้วร่วมกับชุดผลิตน้ำร้อนพลังงานแสงอาทิตย์ โดย ดร.ชนากานต์ เพิ่มฉลาด นักวิจัยอาวุโส (ศนพ.) ผศ.ดร.เสาวลักษณ์ ยอดวิญญูวงศ์ และ ผศ.ดร.จารุกิตติ์ พิบูลนฤดม คณะเทคโนโลยีอุตสาหกรรม มหาวิทยาลัยราชภัฏกำแพงเพชร
คณะเทคโนโลยีอุตสาหกรรม. (2567). การผลิตไบโอดีเซลจากน้ำมันพืชใช้แล้วร่วมกับชุดผลิตน้ำร้อนพลังงานแสงอาทิตย์. สืบค้น 27 กรกฎาคม 2567, จาก https://techno.kpru.ac.th/main/?page_id=176&lang=TH
ข้อมูลอื่น ๆ
สร้างเครือข่ายโรงเรียนและแนะแนวการศึกษาต่อ ปี 2568 ณ โรงเรียนชากังราววิทยา
เผยแพร่เมื่อ 19 มิถุนายน 2567